07/2018 Hạn Chót Quy Định Bắt Buộc Lắp Thiết Bị Giám Sát Hành Trình(NĐ86/BGTVT)

CHÀO MỪNG QUÝ KHÁCH HÀNG ĐÃ GHÉ THĂM ViettelHoChiMinh.Net – MỌI THẮC MẮC KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ 0981.65.65.68

Quy định bắt buộc lắp thiết bị giám sát hành trình?

Các loại xe ô tô kinh doanh vận tải bắt buộc phải gắn thiết bị giám sát hành trình. Xe nào không lắp thiết bị giám sát theo quy định sẽ bị phạt đến 02 triệu đồng.

Tại Điều 14 Nghị định 86/2014/NĐ-CP đã quy định về việc lắp thiết bị giám sát hành trình. Quy định đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách, xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc hoạt động kinh doanh vận tải và xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa phải gắn thiết bị giám sát hành trình; thiết bị giám sát hành trình phải đảm bảo tình trạng kỹ thuật tốt và hoạt động liên tục trong thời gian xe tham gia giao thông.

 

Trong trường hợp đối với những loại xe chưa được lắp đặt thiết bị giám sát hành trình trước khi Nghị định này có hiệu lực thì việc lắp đặt thiết bị giám sát hành trình được thực hiện theo lộ trình sau đây, cụ thể:

Thứ nhất, lắp đặt trước ngày 01/7/2015 đối với xe taxi, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kinh doanh vận tải;

Thứ hai, lắp đặt trước ngày 01/01/ 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 10 tấn trở lên;

Thứ ba, lắp đặt trước ngày 01/7/2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 07 tấn đến dưới 10 tấn;

Thứ tư, lắp đặt trước ngày 01/01/2017 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn đến dưới 07 tấn;

Thứ năm, lắp đặt trước ngày 01/7/2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.”

Như vậy, xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa và xe kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn phù hiệu và thiết bị giám sát hành trình phải đảm bảo tình trạng kỹ thuật tốt và hoạt động liên tục trong thời gian xe tham gia giao thông.

Không gắn thiết bị giám sát hành trình bị phạt đến 02 triệu đồng

Đây là quy định được nêu tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Theo đó, khoản 3 Điều 24 Nghị định này nêu rõ, phạt tiền từ 01 – 02 triệu đồng đối với hành vi điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hàng hóa không gắn thiết bị giám sát hành trình của xe (đối với loại xe có quy định phải gắn thiết bị) hoặc gắn thiết bị nhưng thiết bị không hoạt động theo quy định.

Giám Sát Hành Trình Vtracking Viettel ® – Định Vị Xe Ô Tô Hợp Chuẩn Sản xuất tại Việt Nam theo tiêu chuẩn Quân Đội hợp chuẩn bộ GTVT Giá chỉ 3.430.000đ​  Miễn Phí lắp đặt tại Nhà – Bảo hành Toàn Quốc – Hotline Báo Hỏng/xử lý sự cố 24/24. 

07/2018 Hạn Chót Quy Định Bắt Buộc Lắp Thiết Bị Giám Sát Hành Trình(NĐ86/BGTVT)

CHÀO MỪNG QUÝ KHÁCH HÀNG ĐÃ GHÉ THĂM ViettelHoChiMinh.Net – MỌI THẮC MẮC KHÁCH HÀNG VUI LÒNG LIÊN HỆ 0981.65.65.68

Quy định bắt buộc lắp thiết bị giám sát hành trình?

Các loại xe ô tô kinh doanh vận tải bắt buộc phải gắn thiết bị giám sát hành trình. Xe nào không lắp thiết bị giám sát theo quy định sẽ bị phạt đến 02 triệu đồng.

Tại Điều 14 Nghị định 86/2014/NĐ-CP đã quy định về việc lắp thiết bị giám sát hành trình. Quy định đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách, xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa bằng công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc hoạt động kinh doanh vận tải và xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa phải gắn thiết bị giám sát hành trình; thiết bị giám sát hành trình phải đảm bảo tình trạng kỹ thuật tốt và hoạt động liên tục trong thời gian xe tham gia giao thông.

 

Trong trường hợp đối với những loại xe chưa được lắp đặt thiết bị giám sát hành trình trước khi Nghị định này có hiệu lực thì việc lắp đặt thiết bị giám sát hành trình được thực hiện theo lộ trình sau đây, cụ thể:

Thứ nhất, lắp đặt trước ngày 01/7/2015 đối với xe taxi, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kinh doanh vận tải;

Thứ hai, lắp đặt trước ngày 01/01/ 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 10 tấn trở lên;

Thứ ba, lắp đặt trước ngày 01/7/2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 07 tấn đến dưới 10 tấn;

Thứ tư, lắp đặt trước ngày 01/01/2017 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn đến dưới 07 tấn;

Thứ năm, lắp đặt trước ngày 01/7/2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.”

Như vậy, xe ô tô kinh doanh vận tải hành khách theo tuyến cố định, xe taxi, xe buýt, xe vận chuyển hành khách theo hợp đồng, xe chở công – ten – nơ, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc, xe ô tô vận tải hàng hóa và xe kinh doanh vận tải khách du lịch phải được gắn phù hiệu và thiết bị giám sát hành trình phải đảm bảo tình trạng kỹ thuật tốt và hoạt động liên tục trong thời gian xe tham gia giao thông.

Không gắn thiết bị giám sát hành trình bị phạt đến 02 triệu đồng

Đây là quy định được nêu tại Nghị định 46/2016/NĐ-CP. Theo đó, khoản 3 Điều 24 Nghị định này nêu rõ, phạt tiền từ 01 – 02 triệu đồng đối với hành vi điều khiển xe tham gia kinh doanh vận tải hàng hóa không gắn thiết bị giám sát hành trình của xe (đối với loại xe có quy định phải gắn thiết bị) hoặc gắn thiết bị nhưng thiết bị không hoạt động theo quy định.

Giám Sát Hành Trình Vtracking Viettel ® – Định Vị Xe Ô Tô Hợp Chuẩn Sản xuất tại Việt Nam theo tiêu chuẩn Quân Đội hợp chuẩn bộ GTVT Giá chỉ 3.430.000đ​  Miễn Phí lắp đặt tại Nhà – Bảo hành Toàn Quốc – Hotline Báo Hỏng/xử lý sự cố 24/24. 


1 Star2 Stars3 Stars4 Stars5 Stars (No Ratings Yet)
Loading...
Tag:

Scroll Up
error: Content is protected !!